Thursday, October 28அரியவை அறிந்திட, தெரிந்தவை தெளிந்திட

செலவு செய்வதற்கான வழிகள் தெரிந்த அளவிற்கு வருமானத்திற்கான வழிகள் தெரியவில்லை

பணத்தின் அருமையை உணர்வது, உணர்த்துவது எப்படி?
 
தேவையில்லாததை யெல் லாம் வாங்குகிறவன் தே வையானதை விற்க வேண் டிவரும்.

பணத்தை மதியுங்கள். பண ம் எவ்வாறு சம்பாதிக்கப்படு கிறது? எவ் வாறு சேமிக்கப் படுகிறது? எவ்வாறு வளர்கி றது?

சம்பாதிக்கத் தெரியாதவனுக்கு செலவு செய்யவும் தெரியாது.

அந்தப் பணக்கார தந்தைக்கு ஒரே கவலை. தன் மகன் சுயமாக பண ம் சம்பாதிக்கும் வயது வந்தும் இன்னும் அதற்கான முயற்சிகள் எது வும் எடுக்காமல் ஊதாரித்தனமாக ஊர் சுற்றிக் கொண்டிருப்பதை எண்ணி எப்போதும் வருத்தப்பட் டார்.

ஒரு நாள் பொறுக்கமாட்டாமல் தினம் நூறு ரூபாய் சம்பாதித்துக் கொண்டு வந்தால்தான் இனி வீட் டில் தங்க முடியும் என்று கண்டித் தார்.

மறுநாள் வீட்டிற்குள் நுழையும் போது பையன் நூறு ரூபாய் எடுத்து நீட்டினான்.

அவனுடைய அப்பா அங்கே எரிந்து கொண்டிருந்த விளக்கில் காட்டி பணத்தை எரிய விட்டார். போய் சாப்பிடு என்றார். மறுநாளும் உள் ளே நுழையும்போது அவன் கொடுத்த நூறு ரூபாயை விளக்கில் எரியவிட்டார்.

மூன்றாவது நாள் பணத்தை விளக்கில் காட்டி எரிய விடும் போது மகன் தாவி அதை அ ணைத்தான். அப்பா என்ன செய் கிறீர்கள் என்று அலறினான்.

அவர் சொன்னார், ‘இன்றுதான் உண்மையில் நீ உழைத்து சம் பாதித்து பணம் கொண்டு வந்தி ருக்கிறாய்’ ஆச்சரியமடைந்த அவன் எப்படி கண்டு பிடித்தீர்கள் என் றான்.

‘நீ உழைத்து சம்பாதிக்காத பணம் என்பதால் அது கரியானபோது நீ கவலைப் படவில்லை. அதுவே உன் உழைப்பு என்கிறபோது நீ துடி த்துவிட்டாய். போய் சாப்பிடு. உழைப்பின் அருமையும் பணத்தின் அருமையும் தெரிந்ததால் இன்று நீ சாப்பிடுகிற சாப்பாடு கூடுதல் சுவையாக இருக்கு ம்’ என்றார் மலர்ந்த முகத் தோடு. இன்றைய நம் குழந் தைகள் பலரின் நிலைமை யும் இதுதான்.

உலகின் எந்த மூலையில் கார் வெளியானாலும் அந்த நொடியே குழந்தைகள் அதைப்பற்றி பேசுகிறார்கள். புள்ளி விபரங் கள் தருகிறார் கள். ப்ளஸ் மைனஸ் சொல்கிறார்கள்.

விற்பனைக்கே வராத செல்போன்கள் பற்றி விலை உட்பட எல்லா விபரங்களையும் தெரிந்து வைத்திருக்கிறார்கள். எளிமையாக சொ ல்வதென்றால் செலவு செய்வதற்கான வழிகள் தெரிந்த அளவிற்கு வருமானத்திற்கான வழிகள் நம் குழந்தைகளுக்கு தெரியவி ல்லை.

ஆயிரம் ரூபாய் தாளைக் கையி ல் கொடுத்து இதை செலவழி க்க 20 வழிகளை எழுதச் சொல் லுங்கள். இப்பொழுது அதை சம்பாதிக்கும் வழிகளை எழுத ச்சொல்லுங்கள். வேலை பார் த்து சம்பாதிக்கலாம். பிஸினஸ் செய்து சம்பாதிக்கலாம் என்று பொதுவாக இல்லாமல் எப்படிப்பட்ட வேலை பார்த்து என்று விரிவாக எழுதச் சொல்லுங் கள். ஏனெனில் சம்பாதிக்கத் தெரியாதவனுக்கு செலவு செய்யவும் தெரியாது.

இப்படியெல்லாம் சொல்வதன் நோக்கம் இப்போதே அவர்கள் சம்பா திக்க வேண்டும் என்பதல்ல. ஆனால் அதற்கான ஆற்றலை இப்போ திலிருந்தே வளர்த்துக்கொள்ள வேண்டும்.

போட்டியில் ஜெயித்தால்தான் கோப்பை கிடைக்கும் என்றா ல்தான் வேடிக்கை பார்க்கும் குழந்தைகள் நாளை நாமும் பயிற்சி எடுத்துக் கொண்டு ஓட வேண்டும் என்று நினைப்பார் கள். குழந்தை கோப்பை கேட் கிறதே என்று நாம் கடையி லிருந்து வாங்கிக் கொடுத்து விட்டால் ஒரு விளையாட்டு வீரன் உருவாகாமல் தடுத்து விட்டோம் என் று அர்த்தம்.

படிப்பை பற்றி தினமும் பேசுகிறோம்.

வாழ்க்கையின ஆதாரமான பணத்தை பற்றி மாதம் ஒரு முறையா வது பேசுகிறோமா ? பணம் எவ்வாறு சம்பாதிக்கப்படுகிறது? எவ்வா று சேமிக்கப் படுகிறது? எவ்வாறு வளர்கிறது? என்று விவாதித்திரு க்கிறீர்களா ?

இதையெல்லாம் ஒருமுறை சொல்வதா ல் மட்டும் எந்த மாற்றமும் வரப்போவதி ல்லை. பொறுப்புணர்வுடனும் பொறுமை உணர்வுடனும் அன்றாட நடவடிக்கைக ளோடு இணைத்து இவற்றை கற்றுத்தர வேண்டும்.

அப்பா சம்பாதிப்பதே தான் செலவு செய்ய த்தான் என்றுதான் பல குழந்தைகள் நி னைத்துக் கொண்டிருக்கிறார்கள். இதை மாற்ற சில எளிய டிப்ஸ்கள் :

பணத்தை மதியுங்கள்.

100 ரூபாய் கேட்டால் இது ஒரு தொகையே அல்ல என்று ரீதியில் அலட்சியமாக எடுத்து நீட்டாதீர்கள். மாறாக 100 ரூபாயா எதற்கு என்று கேட்டுவிட்டு யோசித்துவிட்டு கொடுங்கள்.

கேட்டபொதெல்லாம் தூக்கி நீட்டாதீர்கள். பணம் இருக்கு. ஆனால் அது வேறு ஒருவருக்கு கொடுக்க வேண்டியது. உனக்கு இரண்டு நாளில் தருகிறேன் என்று சொல்லுங்கள். காத்திருக்க பழக்குங்கள்.

பணத்தை வீட்டிற்குள் கண் கண்ட இட த்தில் எல்லாம் வைக்காதீர்கள். சட்டை ப் பையில் வைத்து அப்படியே தொங்க விடாதீர்கள். பீரோ வில்தான் பணம் வைப்பீர்கள் என்றால் வீட்டிற்குள் வந்த தும் அதில் வைத்து பூட்டுங்கள்.

பணத்தை மதிக்க வேண்டும் பாதுகாக் க வேண்டும் என்ற எண்ணத்தை நம் குழந்தைகளிடம் ஏற்படுத்த இதெல்லாம் உதவும்.

உங்கள் வீட்டில் உள்ள தொகைக்கு அல்லது பர்ஸில் உள்ள தொகை க்கு எப்போதும் கணக்கு வைத்திருங்கள். கணக்கில்லை என்றால் (யார் எடுத்தாலும் தெரியாது. இதன்மூலம் யாரோ தைரியமாக தப்பு செய்யத் தூண்டுகிறீர்கள் என்று அர்த்தம்) உங்களுக்கே பணத்தின் அருமை தெரியவில்லை என்று அர்த்தம்.

காசோட அருமை தெரிஞ்சவங்கதான் நாங்கெல் லாம் என்றெல்லா ம் பேசாதீர்கள். இதெல்லாம் அவர்களுக்கு உண்மையில் புரிவதி ல்லை.

ஆதரவற்றோர் இல்லங்கள், முதியோர் இல்லங் கள், அநாதை இல் லங்கள் உடல் ஊனமுற்றோர் இல்லங்களுக்கெல்லாம் அழைத்துச் செல்லுங்கள். நல்ல சாப்பாடு என்பது யாராவது கொடுக்கும் நன் கொடையில்தான் என்பதை புரிய வையுங்கள்.

பணத்தின் அருமையை நிச்சயம் புரிந்து கொள்வார்கள்.

உங்கள் குழந்தையின் அறையில் பெரிய கவர் ஒன்றை தொங்க விடு ங்கள். அன்றாடம் அவர்கள் செலவு செய்த தொகைக்கான கணக்கு மற்றும் பில்களை அதில் சேகரிக்கச் சொ ல்லுங்கள்.

மாதம் ஒருமுறை கணக்கு பாருங்கள். தினமும் பத்து ரூபாய்க்கு ஸ்நாக்ஸ் வாங் குவது பெரிதாகத் தெரியாது. ஆனால் மாத ம் 300 ருபாய் ஸ்நாக்ஸுக்கே செலவு செய் திருக்கிறோம் என்கிற போது குழந்தைகள் தங்கள் செலவுகளை சீரமைக்க இது ஒரு வாய்ப்பாக அமையும்.

தேவையில்லாததையெல்லாம் வாங்குகி றவன் தேவையானதை விற்க வேண்டி வரும் என்ற பாடத்தை அமெரிக்கா உலகத் திற்கே தன் னுடைய பொருளாதார சரிவி ன் மூலம் கற்றுக் கொடுத்துவிட்டது.

தொட்டதெற்கெல்லாம் அமெரிக்காவை பாரு என்று சொன்னவர்க ளுக்கும் கூட இந்தியாவைப் பாரு என்ற பாடத்தையும் கூடவே கற்று க் கொடுத்திருக்கிறது.

எனவே எதை வாங்குவது? எப்படி வாங்குவது? எப்போது வாங்குவ து? இதெல்லாம் பணத்தின் அருமையை குழந் தைகளுக்கு கற்றுத்தர நாம் கட்டாயம் சொல்லி த்தர வேண்டிய பால பாடங்கள்.

ரெசிடென்சியல் பள்ளியில் படித்த அந்த பணக் காரப்பையனுக்கு பணத்தின் அருமை கொஞ்ச ம்கூட தெரியவில்லை என்று அவனைப் பற்றி குறையான குறை சொல்லி என்னிடம் அழைத் து வந்தார்கள். என்னைப் பொறுத்தவரை இது பெற்றோரின் குறை தான். அவன் வள ர்ந்த விதத்தில்தான் அவன் வாழ்க்கை முறையில் தான் பிரச்சனை.

பல வீடுகளில் பையன்கள் பெற்றோர்களை கெஞ்சி டென்னீஸ் பேட் வாங்குவதே பெரிய அதிசயம் அப்படியிருக்க நெட் கிழிந்து விட்டால் புது பேட் வாங்கித்தரமாட்டார்கள் என்பதால் கஷ்டப்பட்டு பையன்க ளாகவே காசு சேர்த்து நெட்டை தைத்துக்கொண்டு வருவார்கள்.

ஆனால் இந்த ரெசிடென்சியல் ஸ்கூலில் படிக்கிற பிள்ளைக் கு இதைப்பற்றியெல்லாம் தெரி யாது. நெட் கிழிந்து விட்டால் ஸ்டோர் ரூமுக்கு டென்னீஸ் பேட் என்று எழுதி கையெழுத்து போட்டு அனுப்புவார். புது டென் னீஸ் பேட் வந்துவிடும். பில் அப்பாவிற்கு அனுப்பப் பட்டுவி டும். பில்லை பார்க்க வாய்ப்பே இல்லாததால் அந்த பொருளி ன் மதிப்பு தெரியாது. மதிப்பு தெரியாத பொருளுக்கு சரியான பரா மரிப்பு இருக்காது.

பணத்தின் அருமை உணரப்படாததிற்கு வளர்ப்பு முறைதான் காரண ம் என்பதற்கு இன்னொரு உதாரணம் சொல்கிறேன்.

20000 ரூபாய் செல்போனை தண்ணீரில் போட்டுவிட்டாள் என்று அவளது பொறுப்புணர்ச்சியை எப்படியாவது உடனடியாக வளர்த்து விடவேண்டும் என்று 11 ஆம் வகுப்பு படிக்கிற பெண்ணோடு பொறு ப்பான பெற்றோர்கள் என் னை வந்து சந்தித்தார்கள். அந்த பெண்ணி ற்கு பொறுப்பு உணர்வு வருவதற்கு வாய்ப் பேயில்லை என்றேன்.

அவர்கள் கோபமாய் கேட்ட ஏன் என்பதற்கு எனது பதில் இதுதான்.

11ஆம் வகுப்பு படிக்கிற பெண்ணிற்கு என்ன காரணத்திற்காக செல் போன்? அவளுடைய கிளாஸில் எல்லோரும் வைத்திருக்கிறார்கள் என்று ஒரே அடம் என்றார்கள். சரி அதற்காக இவ்வளவு விலை உய ர்ந்த செல் ஏன்? ஒரே அழுகை. ஆர்ப்பாட்டம் என்று பதில்.

அழுகை ஆர்ப்பாட்டம் இதெல்லாம் இந்த இளம் போராளிகளின் எளி ய ஏமாற்று உத்திகள். என்ன அழுதாலும் என்ன புரண்டாலும் ஒரு பொருள் கிடைக்கவே கிடைக்காது என் கிற போதுதான் அது மதிப்பாய் தெரியும்.

கட்டளையையும் 20000 ரூபாய்க்கு கே ட்டவுடன் வாங்கித்தந்த செல்போன் எந்த விதத்திலும் மதிப்பாய் தெரியாது. அந்த அலட்சியம் ஏற்படுத்திய அஜாக் கிரதையால்தான் செல்போன் தண்ணீரி ல் விழு ந்தது.

சரி. எப்படித்தான் பணத்தின் அருமை யை ஏற்படுத்துவது? முதலில் ஒன்றை தெரிந்து கொள்ளுங்கள். நிச்சயம் உங் களால் உங்கள் குழந்தைகளுக்கு இ தைச் சொல்லிக் கொடுக்க வேண்டாம். குழந் தைகளாகவே கற்று க்கொள்ள உதவுங்கள் போதும்.

சரி. விசயத்திற்கு வருவோம். 100 ரூபாய் விலையில் ஒரு பொரு ளை குழந்தை கேட்கிறதென்றால் உடனே வாங்கிக் கொடுத்துவிடா தீர்கள்.

அதற்கு பதில் தினம் ஒரு ரூபாய் கொடுங்கள். அதை சேர்த்துக் கொ ண்டே வந்து 100 வது நாளில் அதை வாங்கிக்கொள்ளலாம் என்று அறிவுறுத்துங்கள். (கேட்கிற பொருளின் முக்கியத்துவத்தையும் அவ சரத்தையும் பொறுத்து தின ம் 5 ரூபாய் அல்லது 10 ரூ பாய் என்று அதிகரிக்கலாம் ).

இதனால் என்ன என்ன பய ன்?

தினம் கிடைக்கிற அந்த ரூ பாயை வேறு எதற்கும் செல வழித்து வி டாமல் சேர்த்து வைப்பதால் மன உறுதி, சுயக்கட்டுப்பாடு வளரும். பொருளை வாங்க காத்திருந்த நாட்கள் அந்த பொருளின் மதிப்பை உணர்த்திக்கொண்டே இருக்கும்.

டீன் பட்ஜெட்

இதே டீன் ஏஜ் வயது பையன் என்றால் குடும்ப வருமானத்திற்கு வரவு செலவு பட்ஜெட் தயாரிக்கச் சொல்லி உற்சாகம் கொடுங்கள். அதிலுள்ள நிறை குறைகளை சுட்டி க்காட்டுங்கள். வரவு செலவுகளை அவர்களை வி ட்டே செய்யச் சொல்லுங்கள். பேங்குக்கு அனுப்பு ங்கள். இதனால் பொறுப்புணர்வு, திட்டமிடும் திற ன் ஆகியவை வளர்வதோ டு சுயமதிப்பு உயரும்.

பார்த்தவுடன் ஒன்றை வாங்க வேண்டும் என்று தோன்றும் வயதிலே யே அது அவசியமா எனின் அதை எப்படி வாங்குவது? என்பதை கற்றுக் கொடு த்துவிடவேண்டும். ஒரு பொருளை வாங்கவேண் டும் என் றால் குறைந்த பட்சம் நான்கு கடைக்காவது சென்று விசாரி க்கும் போது விலை, தர வித்தியாசத்தை உணர வேண்டும் என்ற பா டம் கிடைக்கும்.

இது சரியான பொருளை வாங்க அவசரப்படக்கூடாது என்பதையும் விசாரித்து வாங்கவேண்டும் என்ற மனோநிலையையும் இளம் வய திலேயே ஏற்படுத்திவிடும்.

எதை வாங்கச் சென்றாலும் அல்லது விற்பனைக்கு என்று வைக்க ப்பட்டுள்ள எந்தப்பொருளை நீங்கள் கண்டாலும், அதற்கு மதிப்பு போடுங்கள். அதாவது அப்பொருளின் அடக்கவிலை என்னவாக இருக்கும் என்று மதிப்பு போடுங் கள். உதாரணத்திற்கு ஒரு பேனா வை பார்க்கிறீர்கள். அதில் வி லை 50 ரூபாய் என்று போட்டிரு க்கிறது.

அதைப்பற்றி கவலைப்படாமல் நீங்களாக அதற்கு மதிப்பு போடு ங்கள். அதன் பிளாஸ்டிக் பாடியி ன் விலை என்ன என்று நீங்களா க ஒரு மதிப்பு போடுங்கள். அதன் ரீபிள் விலை என்ன என்று மதிப்பு போடுங்கள். இப்படி நீங்கள் பார் க்கும் எல்லா பொருட்களுக்கும் மதிப்பு போடுங்கள்.

இது சரியான விலைதானா என்றெல்லாம் கவலைப்பட வேண்டாம். உங்கள் மனதில் தோன்றிய விலையை போடுங்கள். இதே முறை யை உங்கள் குழந்தைகளையும் கடைப்பிடிக்கச் செய்யுங்கள். சில நாள் பயிற்சியிலேயே ஒரு பொ ருளின் சரியான விலையை அறி யும் ஆற்றல் வந்துவிடும்.

ஒரு நண்பர், தன் 6வது படிக்கும் தன் பெண்ணின், பிறந்த நாளுக் கு 1500 ரூபாய்க்கு டிரஸ் கேட்ட தாகவும் அந்த விஷயத்தை நம் கட்டு ரையில் கூறப்பட்டுள்ளபடி சிறப்பாக கையாண்டதாவும் எழு தியிருந் தார்.

1500 ரூபாய் என்பது அரசுப்பள்ளியில் படிக்கும் ஒரு மாணவனின் ஒரு வருட படிப்பு செலவு. ஒரு ஏழைக்குடும்பத்தின் இருபது நாள் உணவு என்று எடுத்துச் சொன்னதாகவும் அதை யோசித்து புரிந்து கொண்ட அவர் பெண் ஆடம்பர ஆடையை தவிர்த்து எளிய விலை யில் ஒன்றை வாங்கிக் கொண்டதாக மகிழ்ந்து போய் எழுதியிரு ந்தார்.

எனக்கு பகீர் என்றிருந்தது. உண்மையிலேயே நண்பர் சொன்னது ஒரு சிறப்பான முறைதான். ஆனால், குழந்தை அதே அர்த்தத்தில் புரி ந்து கொண்டதா என்பதுதான் முக்கியம். இல்லையா?

உங்கள் குழந்தைகள் பணத்தைப் பற் றி என்ன புரிந்து வைத்திருக் கிறது என்று உங்களுக்கு தெரியுமா ?

நாம் என்ன கற்றுத்தருகிறோம் என்ப தை விட அதிலிருந்து அவர்கள் என் ன புரிந்து கொள்கிறார்கள் என்பது தான் முக்கியம்.

கீழ்க்கண்ட கேள்விகளை கொடுத்து உங்கள் குழந்தைகளுக்கு ஒரு டெஸ்ட் வையுங்கள்.

பணம் சம்பாதிப்பது சுலபமா? கஷ்டமா? என விளக்கு? உன் பெற் றோர்கள் பணம் சம்பாதிக்க படும் கஷ்டங்கள் என்ன? பணம் இல் லாதவர்கள் என்ன கஷ்டம் அனுபவிக்கிறார்கள்? தெரியாத ஊரில் பர்ஸை பறி கொடுத்தவர்கள் நி லை என்ன ?

அன்றைக்கு வருமானம் வந்தால் தான் அன்றைக்கு சாப்பிட முடியு ம் என்ற நிலையில் உள்ள தினக் கூலி நிலையில் உள்ள ஒருவரு க்கு ஒரு நாள் வருமானம் வரவி ல்லை என்றால் அவர் நிலை என் ன?

தன் குடும்ப நிலை மறந்து நண்பர்கள் வைத்திருக்கிறார்கள் என்ப தற்காக விலை அதிகம் உள்ள பொருளை வாங்குவது சரியா?

ஒரு மாத இடைவெளியில் மறுபடி இந்தக் கேள்விகளைக் கொடு த்து பதில் எழுதச் சொல்லுங்கள். பணத்தின் அருமை உணர்த்திய அருமை நினைத்து நீங்கள் காலரை தூக்கிவிட்டு கொள்ள லாம்.

உங்கள் குழந்தைகளிடம் நூறு ரூபாய் கொடுத்து நூறு பொருள் வாங்கச் சொல்லுங்கள். ஒரே பொருளை இரண்டு முறை வா ங்கக்கூடாது என்பது முக்கிய கண்டிஷன்.

விலை உயர்ந்தவைகளையே பார்த்து பழகிய பல குழந்தைகளுக்கு இதன் மூலம் குறைந்த விலையில் உள்ள பொருட்கள் அறிமுகமா கும். மேலும் நான்கு கடை ஏறி பேரம் பேசி நூறு பொருள் வாங்கிய உடன் அவர்கள் முகத்தில் தோன்றும் வெற்றிக்களிப்பு இனி எல்லா வற்றையும் நம்மால் செய்ய முடியும் என்ற நம்பிக்கையை ஏற் படுத்தும்.

பணத்தின் அருமை தெரியாமல் பலரும் பணத்தை வீணாக்கும் தரு ணங்களை பட்டியலிடச் சொல்லுங்கள்ஸ

உங்கள் சிந்தனையைத் தூண்ட, இங்கே சில உதாரணங்கள் கொடுக்கப்பட்டிருக்கிறது. உதா ரணங்கள் மூன்று.

ஹோட்டலில் தேவைக்கும் அதிக உணவு வாங்கி வீணடிப்பது.
புதிதாக வாங்கிய விலை உயர்ந்த செல்போன், அலட்சியமாக கை யாண்டதால் கீழே விழுந்து உடைவது…

இணையங்களில் படித்ததை இதமுடனே  பகிர்கிறோம்
-.-
விதை2விருட்சம் இணையத்தில் விளம்பரம் செய்ய விரும்புவோர் vidhai2virutcham@gmail.com  என்ற மின்ன‍ஞ்சலில் தொடர்பு கொள்ள‍வும்.

உங்களுக்கு மேற்காணும் இடுகை பிடித்திருந்தால் கீழ்க்காணும் பொத்தான்களை சொடுக்கி உங்களது நண்பர்களுடன் பகிர்ந்து கொள்ள‍லாம்.

One Comment

Leave a Reply

This is default text for notification bar
This is default text for notification bar
%d bloggers like this: