Tuesday, February 7அரியவை அறிந்திட, தெரிந்தவை தெளிந்திட

பண்டிகைகளை அழைத்து வரும் ஆடி மாதம்,

ஆடியிலே பெருக்கெடுத்து ஓடி வந்து வழித்துணையாகி வாழ்வு செழி க்க அருளும் காவிரி போல் தமிழ் மாதங்கள் பனிரெண்டில் ஆடிமாத த்திற்கென்று தனிச் சிறப்பு உண்டு. ஆடி மாதம் தெய்வீகப் பண்டிகை கள் தொடங்கும் காலம்.

 தை மாதம் வரை இவை தொடரும். “ஆடி மாதம் பண்டி கைகளை அழைக்கு ம் காலம்` என்பர்.

மழைக்காலம் தொடங்குவதும் இப்பொ ழுதுதான். அதேபோல் தை மாதத்திற்குப் பிறகு பண்டிகைகள் அதிகம் இல்லை. மழையும் இருக்காது. கங்கையினும் புனி தமாய காவிரி, தண்ணீரும் காவிரி யே என சிறப்பு பெற்றவள் காவிரி அன்னை.

ஆடி மாதம் தட்சிணாயனத்தின் தொடக் கம். தேவர்களின் இரவுக்காலமாக இத னைக் கருதுவர். ஆடி மாதத்தை “சக்தி மாதம்` என்று ஜோதிட நூல்கள் குறிப்பிடுகின்றன. தட்சிணாயணம் து வங்கும் ஆடி மாதத்தில் சூரியனில் இருந்து சூட்சுமக் சக்திகள் வெளிப் படும். பிராண வாயு அதிகமாகக் கிடைக்கும். உயிர்களுக்கு ஆதார சக்தியை அதிகமாகத் தரும் மாதம் இது வே. வேத பாராயணங்கள், மந்திரங்கள், ஜெபங்களு க்கும் ஆடி மாதம் சிறந்தது.

அம்மனுக்கு உகந்த ஆடி!:

பெண் தெய்வங்களின் போற்றுதலுக்குரி ய மாதமாக ஆடி மாதம் விளங் குகிறது. இதற்குப் பல காரணங்கள் உள்ளன. அன்னை காமாட்சி தேவி, பரமசிவனை நோக்கித் தவமிருந்து, ஈசனை அடையும் பேறுபெற்ற மாதம் இம்மாதம்தான்.

தேவியின் திருவுருவங்களில் ஒன்றான வாராஹி தேவியைச் சிறப்பி க்கும் நோக்குடன் “வாராஹி நவராத்திரி’ இம்மாதத்தில்தான் கொண்டா டப்படுகிறது. தைரியத்தையும், வெற்றி யையும் அருள்பவள் வாராஹி தேவி.  ஆடி மாதத்தில் எல்லா மாரியம் மன் கோயில்களிலும் திருவிழா க்கள் விமர்சையாக நடைபெறும்.

காவடி எடுத்தல், தீமிதி, கூழ் ஊற்றுதல் என்று ஊரே அம ர்க்களப்படும். படவேடு ரேணு காம்பாள், திருவேற்காடு கரு மாரியம்மன், புன்னை நல் லூர் மாரியம்மன், சமயபுரம் மாரி யம்மன் போன்ற பல திருத் தலங்களில் திருவிழாக்கள் அரங் கேறும். ஆடி மாதம், வளர் பிறை, துவாதசி தொட ங்கி, கார்த்திகை மாத வளர்பிறை, துவாதசி வரை துளசி அம் மனை வழி பட நீண்ட ஆயுளும், ஆரோக்யமும் கிடைக்கும். வளமான வாழ்க் கை அமையும்.

ஆடிப்பூரம்! :

ஆடி மாதத்தில் வரும் பூர நட்சத்தி ரம் “ஆடிப்பூரம்` என்று சிறப்பாகக் கொண்டாடப்படுகிறது. பூமாதேவி ஆண்டாளாக அவதரித்த நன்னாள் ஆடிப்பூரம். ஆடி மாதம் சூரியன், கடக ராசியான சந்திரன் வீட்டிலும், சந்திரன் சூரியனின் ராசியான சிம் மத்திலும் பரிவர்த்தனை பெற்றிருந் த போது, நள வருடம், சுக்ல பட்சம், சதுர்த்தசி பூர நட்சத்திரம் கூடிய சனிக் கிழமையன்று துளசி மாடத்தினருகில் பெரியாழ்வாரால் கண்டெ டுக்க ப்பட்டவள் ஆண்டாள்.

காதலித்து அரங்கநாதனையே கரம் பற்றியவள்.  ஆடிப்பூரத் திருவிழா ஆண்டாள் அவதரித்த திருவில்லிப்புத்தூரிலும், ஸ்ரீரங் கம் ரங்கநாதர் கோயிலி லும், மற்றும் பல திருமால் ஆலயங்க ளிலும் விமர்சையாகக் கொண் டாடப்படுகிறது. உலக மாதா வாகிய பார்வதி தேவி ருதுவான தினமாகவும் இந்நாள் கருதப்படுகிறது. அன்னையை விரதமிருந்து தரிசி த்தால் அஷ்டமா சித்திகளும் கைகூடும் உன்னத நாளிது.

புதுமணத் தம்பதிக்கு சீர்! :

இத்தகைய பெருமைகள் மிக்க ஆடி மாத த்தின் முதல் நாளே பண்டிகை தினம் தான். “ஆடிப் பண் டிகை’ என்றழைக்கப்படும் இத் திரு நாளில் புது மணத் தம்பதிகளுக்கு சீர் செய்து அவர்களைப் பெண்ணின் தாய் வீட்டி ற்கு அழைத்து வந்து விருந்து கொடுப்பா ர்கள்.

பிறகு கணவரை மட்டும் அனுப்பி விட்டு பெண்ணை மாதம் முழுவதும் தங்க வைத் துக் கொள்வார்கள். “ஆடிப்பால் குடிக்காத மாப்பிள்ளையைத் தேடிப்பிடி’ என்ற பழமொழிக்கேற்ப மாப்பிள்ளை க்கு தேங்காய்ப் பால் கொடுத்து உபசரிப்பார்கள்.

ஆடி முளை கொட்டு! :

திருச்சி அருகேயுள்ள நெடுங்களநாதர் ஆலயத்தில் ஆடி மாதம் முழு வதும் சூரியனின் கதிர்கள் மூலவர் மீது படும். இச்சமயத்தில் சூரிய பூஜை வெகு விமர்சையாக நடைபெறும். மதுரை மீனாட்சி சுந்தரேஸ் வரர் ஆலயத்தில் “ஆடி முளை கொட்டு விழா’ பத்து நாட்கள் சிறப்பாக அரங்கேறும்.

ஆடிப்பெருக்கு! :

ஆடி மாதத்தில் ஜீவ நதிகளுக்கு சிறப்பு பூஜைகள் செய்யப்படுகின்றன. இதை “ஜல ப்பிரவாக பூஜை’ என்று கூறுவ துண்டு. இறைவனின் அருள் மழையாகப் பொழிந் து, வெள்ளமாக ஓடி உழவர்களின் வாழ் வில் மகிழ் ச்சியை ஊட்டும் நாள் இந்நாள்.  இதன் அடிப்படையில் காவிரி அன்னைக்கு நன்றி தெரிவிக்கும் விதமா க ஆடிப் பதினெட்டு கொண்டாடப் படுகிறது.

“ஆடிப்பட்டம் தேடி விதை’ என்ற பழ மொழிக்கேற்ப இம்மாதத்தில்தான் விவசாயிகள் தங்கள் விவசாயப் பணிக ளைத் துவக்குகிறார்கள். ஆடி யிலே காற்றடி த்தால் ஐப்பசியில் மழை வரும் என்பார்கள். திருமண மாகாத பெண்கள் விரைவில் திரு மணமாவதற்காக அம்மனை வேண்டி மஞ் சள் கயிற்றை கழுத்தில் கட்டிக் கொள்ளும் வைபவமும் நடக் கும்.

ஆடி செவ்வாய்; ஆடி வெள்ளி! :

இம்மாதத்தில் வரும் செவ்வாய் மற்றும் வெள்ளிக்கிழமைகள் மிகவும் விசேஷமா னவை. ஆடிச்செவ்வாய் தேடிக்குளி, அரைத் த மஞ்சள் பூசிக்குளி என்று கொண்டாடுவா ர்கள். அன்றைய தினங்களில், இல்லத்தின் வாசலில் கோலமிட்டு, பூஜையறையில் குத்துவிளக்கேற்றி ஸ்ரீ லலிதா ஸஹஸ்ரநாமம் மற்றும் பல அம்மன் பாடல்களைப் பாடு வார்கள்.

பால் பாயசம், சர்க்கரைப் பொங்கல் போன்றவற்றை நிவேதனம் செய் வார்கள். பெண் குழந்தைகளை அம்மனாக பாவித்து, உணவளித்து, அவர்களுக்கு ரவிக்கை, தாம்பூலம், வளையல், குங்குமச் சிமிழ், சீப்பு, கண்ணாடி, மருதாணி, மஞ்சள் போன்றவற் றைக் கொடுத்து சிறப்பிக்க தேவியின் அருள் கிடைக்கும்.

ஆடி வெள்ளியில் வரும் வரலட்சுமி விரதம் சிறப்பான மகாலட்சுமி பூஜையாகும். வீட்டிற்கு மகாலட்சுமியை வரவேற்று, பூஜை செய்து உப சரித்தால் மகாலட்மியின் அருட்கடாட்சப் பார்வை கிடைக்கும் என்பது திண்ணம். இந்தக் கிழமைகளில் ஆலயங்களில் குத்து விளக்கு பூஜை நடைபெறும்.

நாகதேவதைக்கு பால் தெளித்து விசேஷ பூஜை செய்வார்கள். பரா சக்தியின் ஒன்பது அம்சங்களை (சர்வபூதசமனி, மனோன்மணி, பலப் பிரதமணி, பலவிகாரணி, கலவிகாரணி, காளி, ரௌத்ரி, ஜேஷ்டை, வாமை) ஒன்பது சிவாச்சார்யர்கள், ஒன்பது வகை மலர்களால் ஒரே சமயத்தில் அர்ச்சிக்கும் “நவசக்தி அர்ச்ச னை’ நடைபெறும்.

ஆடி வெள்ளியில் “சண்டி ஹோ மம்` போன்ற சக்தி ஹோமங்களும் செய்வார்கள்.  ஆடி வெள்ளியில், திருவானைக்காவல் ஜம்புகேஸ்வரர் ஆலயத்தில் அகிலாண்டேஸ்வரி க்கு ஸ்ரீவித்யா பூஜை நடைபெறும். இந்த தேவியின் காதுகளில் ஸ்ரீ சக்ரமே தாடங்கமாக உள்ளது குறிப்பிடத் தக்கது.

இவ்வாலயத்தில் ஆடிவெள்ளியன்று அம்பாள் காலையில் லட்சுமியா கவும், உச்சிகால வேளையில் பார்வதி தேவி யாகவும், மாலையில் சரஸ்வதி தேவியா கவும் காட்சி தருகிறாள். புதுச்சேரியில் வங்கக் கட லோரத்தில் அமைந்துள்ள செங்கழுநீர் அம்மன் ஆலயத்தில் ஆடி மாதத்தின் எல்லா வெள்ளிக்கிழமைகளிலும் விசேஷ பூஜைகளும், தேவியின் வீதி உலாவும் நடைபெறும்.

ஆடி செவ்வாயன்று தலை குளித்து அம்மனை வழிபட திருமாங்கல்ய பாக்கியம் கிடைக்கும்.  இதுதவிர ஆடி செவ்வாயில் ஒளவையாருக்கு மேற் கொள்ளும் நோன்பு குறிப்பிடத் தக்கது. இந்த ஒளவை நோன்பை கடைபிடிப் பதால் விரைவில் திருமணம் நடக்கும். மழலைச் செல்வம் இல்லாதவர்களுக்கு அந்த பாக்கியம் கிடைக்கும்.

இந்த நோன்பில் பச்சரிசி மாவுடன், வெல்லம் கலந்து உப்பில்லாமல் கொழு க்கட்டை செய்வார்கள். பெண்கள் மட்டு மே மேற்கொள்ளும் இந் த விரதம் இரவு பத்து மணிக்கு மேல் துவங்குகிறது. அச் சமயத்தில் ஆண்கள் யாரும் அவ்விடத் தில் இருப்பதில்லை.

பின்னர் ஒளவையார் கதையை வயதான பெண்மணி கூறுவார். ஒள வையை வேண்டி கொழுக்கட்டை நிவே தனம் செய்து இரவைக் கழி ப்பர். இதுவே ஒளவை நோன்பு. இந்த வழிபாடு கன்னியாகுமரி மாவட்ட த்தில் பல இடங்களில் நடை பெறுகிறது.

ஸ்ரீசக்கர பீடத்தில் அமர் ந்த தகடூர் கல்யாண காமாட்சி! :

தகடூரில் உள்ள கோட்டை கல் யாண காமாட்சி ஆலயத்தில் கோயில் கொண்டிருக்கும் சூலினி துர்க்கை தேவியின் முழு உருவத்தை, ஆடி மாதம், மூன்றாவது செவ்வாய் மாலை நான்கு மணி முதல் ஒன்பது மணி வரை மட்டுமே தரிசிக்க முடியும். மற்ற நாட்களில் முக தரிசனம் மட்டுமே பெற முடியும்.

ஆடி பௌர்ணமி! :

சதுர்மாஸ்ய விரதம் தொடங்கும் மாதம் இதுவே. சந்நியாசிகள் ஓரிட த்தில் அமர்ந்து பூஜை புனஸ்காரங்களைத் தொடங்குவர். இது நான்கு மாதங்கள் நடைபெறும். வியாச பூஜையும் அரங்கேறும். ஆடிப் பௌர்ணமி யில் குரு பூர்ணிமா என்ற பெயரில் இந்த பூஜை நடைபெறுகிறது.

திருநெல்வேலி, சங்கரன்கோயிலில் எழுந்த ருளியுள்ள கோமதி அம்மன், புன்னைவனத் தில் ஆடிப் பௌணமியன்று தவமிருந்தார். ஈசன் விஷ் ணுவுடன் காட்சி தர வேண்டும் என்பதற்காக ஊசி முனையில் கடும் தவம் புரிந்தார். அவருடைய தவத்திற்கு இரங்கி, ஆடிப் பௌர்ணமி, உத்திராட நட்சத்திரத்தன்று சங்கர நாராயணர் காட்சி அளித்தார்.

ஹயக்ரீவரின் அவதார தினமும் இந் நன்னாளே என்பது குறிப்பிடத்த க்கது.  திருச்சி அருகேயுள்ள உறையூரில் அருள் புரிகிறார் பஞ்சவர்ணே ஸ்வரர். உதங்க முனிவருக்கு ஐவண்ணங்க ளைக் காட்டியருளியதால் “ஐந்து வண் ணநாதர்’ எனப்படுகிறார். இது ஆடிப் பௌர்ணமி அன்று பஞ்சப் பிராகார விழாவாகக் கொண்டாடப்படுகிறது.

ஆடி அமாவாசை :

ஆடி அமாவாசையில் பித்ருக்களுக்கு தர்ப்பணம் செய்வது விசேஷம். இந்நன்னாளில் சுமங்கலி பூஜையும் செய்கின்றனர்.

ஆடி கிருத்திகை! :

ஆடி கிருத்திகை முருகனுக்கு மிக வும் உகந்த நாள். அவரது ஜென்ம நட் சத்திரமும் ஆயிற்றே! அன்றைய தினம் காவடி எடுத்து, பாலா பிஷேகம் செய்து தண்டபாணியை வணங்குவர். ஆறு கார்த்தி கைப் பெண்கள், முருகனை சரவணப் பொய் கையிலிருந்து எடுத்து வளர்த் தனர்.

ஈசன் அருளால் ஆறு நட்சத்திரங்களின் தொ குப்பாக, கிருத்திகை நட்சத் திரமாக வானில் இடம் பெற்றனர். அவர்களை சிறப்பிக்கும் வண்ணம் ஆடிக் கிருத்திகை விழா கொண்டாடப்படுகிறது. இப்படிப்பட்ட பெருமை கள் நிறைந்த ஆடி மாதத்தில், இறைவழிபாட்டில் தோய்ந்து தெய்வ அரு ள் பெறுவோம்.

ஜெய் ஜெய் விட்டல்! :

ஆடி மாதத்தில் வரும் தேய்பிறை ஏகாதசியை “யோகினி ஏகாதசி’ என் றும், வளர்பிறை ஏகாதசியை “சயினி ஏகாதசி’ என்றும் குறிப்பிடுவர்.  குபேரனுக்கு புஷ்பம் கொடுக்கும் ஹேமமாலி என்பவன் தன் மனைவி மீது கொண்ட காதலால் தனது பணியை மறந்து போனான். அதனால் குபேரனின் சாபத்திற்கு ஆளாகி குஷ்ட நோயால் அவதிப்பட்டான்.

பின்னர் யோகினி ஏகாதசி அன்று விரதமிருந்து நோயிலிருந்து மீண் டான். இதுவே யோகினி ஏகாதசியின் சிறப்பு.  மகாபலியின் கர்வத்தை அடக்க திரிவிக்ரமனாகத் தோன்றினார் மகாவிஷ்ணு. மகாபலியை அட க்கி பாதாளத்திற்கு அனுப்பி விட்டு திருப்பாற் கடலுக்குச் சென்றவர் ஆடி மாத வளர்பிறை ஏகாதசியில் பாம்பணை யில் சயனித்தார்.

எனவே இது சயினி ஏகாதசி என்றழைக்கப்படு கிறது. மகாரா ஷ்டிராவில் சயினி ஏகாதசியை “ஆஷாட ஏகாதசி’ என்ற பெயரில் சிறப்பாகக் கொண்டாடுகின்றனர். பா லையும், தயிரையும் காவடிபோல் தோளில் சுமந்துகொண்டு, ”பாண்டு ரங்க விட்டலா, பண்டரி நாதா விட்டலா” என் றும் “”விட்டல் விட்டல் ஜெய் ஜெய் விட்டல்” என்றும் கோஷமிட்டுக் கொண்டு பண்டரிபுரம் சென்று பண்டரிநாதனை தரிசிப்பார்கள்.

thanks to nakeeran

Leave a Reply

This is default text for notification bar
This is default text for notification bar
%d bloggers like this: