Monday, June 5அரியவை அறிந்திட, தெரிந்தவை தெளிந்திட

ஆண்ட்ராய்டு (ஸ்மார்ட்) போன்… பாதுகாக்க சில எளிய வழிகள்

உங்களது ஆண்ட்ராய்டு (ஸ்மார்ட்) போன்… பாதுகாக்க சில எளிய வழிகள்

உங்களது ஆண்ட்ராய்டு (ஸ்மார்ட்) போன்… பாதுகாக்க சில எளிய வழிகள்

இன்றைக்கு அனைவரின் தேர்வாகவும் இருக்கிறது ஆண்ட்ராய்டு ஸ்மார்ட்போன். விண்டோஸ் ஸ்மார்ட்போன்கள் பயன்பாட்டுக்கு எளிதா க இல்லை என்பதே

இதற்குக் காரணம். ஆண்ட்ராய்டுபோன்களை பாதுகாப்பாக வைத்திருக்க வில்லை எனில், அதில் பதிந்து வைத்திருக்கும் தகவல்கள்அனைத்தும் களவுபோக வாய்ப்புண்டு . தவிர, வைரஸ்களின் தாக்குதலுக்கு உள்ளா கி, சீக்கிரத்திலேயே செயல் இழக்கவும் செய்யும். ஆண்ட்ராய்டு போன்களை  பாதுகாப்பது எப்படி என்று இங்கு பார்ப்போம்

ஸ்கிரீன் லாக்!

எல்லா ஆண்ட்ராய்டு போன்களுக்கும் இதுதான் அடிப்படையான பாதுகாப்பு வசதி. இதில் பேட்டர்ன், பின்(PIN), பாஸ்வேர்டு என்றமூன்றும் எல்லா ஆண்ட்ராய்டு போன்களிலும் இருக்கும். செக்யூரிட்டி செட்டிங்ஸ் பகுதியில், இதில் ஏதாவது ஒன்றைப் பயன்படுத் துவது கட்டாயம்.

இது மாதிரியான எந்த பாதுகாப்பும் இல்லாத போன்கள் தொலைந்து, அது இன்னொருவர் கையில் கிடைக்கும் போது, அந்த போன்களில் இருக்கும் அனைத்து விஷயங்களையும் ஒருவர் எளிதாக எடுத்து பயன்படுத்திக் கொள்வதைத் தடுக்க இது ஒரு சிறந்த வழி.

என்க்ரிப்ட் வசதி!

மேலே சொன்ன செக்யூரிட்டி செட்டிங்ஸ் பகுதியில் ஸ்கிரீன் லாக் பகுதிக்குக் கீழ் ‘என்க்ரிப்ட்’ என்ற வசதி இருக்கும். இந்த வசதியைப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் போனில் இருக்கும் முக்கியமான தகவல்கள் அனைத்தும் ‘என்கிரிப்ட்’ செய்யப் பட்டு விடும். ஒவ்வொருமுறை போனை ஆன் செய் யும் போதும் நாம் ‘டிகிரிப்ட்’ செய்தால் மட்டுமே பயன்படுத்தமுடியும். இதனால் நம் போன் தொலை ந்து போனாலும் முக்கியமான தகவல்களை யாராலும் திருட முடியாது.

ஆண்ட்ராய்டு டிவைஸ் மேனேஜர்!

செக்யூரிட்டி செட்டிங்ஸ் பகுதியில் அடுத்த தாக இருக்கும் வசதிதான் இது. இதன்மூலம் நமது போன் காணாமல் போகும் போது android.com/devicemanager என்ற முகவரி க்குச் சென்று, 5 நிமிடங்களுக்கு போனை தொடர்ச்சியாக ரிங் ஆகும்படி அல்லது டிவைஸ் லாக் ஆகும்படி அல்லது தகவல்கள் அனைத்தையும் அழிக்கும்படி (Erase) செய்ய முடியும். இதற்கு, போனில் இணைய இணைப்பு இருக்க வேண்டும். அதேபோல, போன் சுவிட்ச் ஆஃப் ஆகி இருக் கவும் கூடாது. இதுவும் ஒருவகையில் குறைந்தபட்ச பாதுகாப்பு வசதிதான்.

அலுவலக/பொது இணையத்தைப் பயன்படுத்துதல்!

பிரபல ஆன்ட்டிவைரஸ் நிறுவனமான  ESET சொல்லும்கணக்கின்படி, அலுவலகங்களில் வை- ஃபைமூலம் இணையத்தைப் பயன்படுத்துவதால், 30-40% வைரஸ் பிரச்னையால் பாதிக்கப்படும் வாய்ப்புள்ளது. அலுவலகத்தில் வை-ஃபை பயன் படுத்துவதற்குமுன், அது எந்தளவுக்கு பாதுகாப் பானது என்பதை நெட்வொர்க் அட்மினிடம்கேட் டு, அதற்குப் பிறகு பயன்படுத்துவது பாதுகாப்பானது.

இதேபோல, பொதுஇடங்களில் கிடைக்கும் இலவச வை-ஃபை இணைப்பின் பாதுகாப்பும் கேள்விக்குரியதே. பொது இடங்களில் கட்டாய ம் இணையம் பயன்படுத்த வேண்டிய அவசியம் உள்ளவர்கள், 2ஜி/3ஜி டேட்டா ரீசார்ஜ் செய்து பயன்படுத்துவதுதான் பாதுகாப்பானது.

முக்கியமான தகவல்கள் பத்திரம்!

உங்களுக்கு மிகமுக்கியமானதாகத்தோன்றும் எத்தகவ லை யும் உங்கள்போனில் பதிவுசெய்து வைக்காதீர்கள். இதனால் போன் திருடுபோவதுதவிர, போன்பழுதாகி அதை சர்வீஸ் சென்டரில் தரும்போதும் பாதுகாப்பாக இருக்க முடியு ம்.

நம்பகமில்லா அப்ளிகேஷன்கள் வேண்டாம்!

குறிப்பிட்ட அப்ளிகேஷன் ஒன்றை டவுன்லோடு செய்யும்முன் அதன்தேவை, பாதுகாப்பு போன்ற வற்றைத் தெரிந்துகொண்டு டவுன்லோடு செய் வதுநல்லது. குறிப்பாக, கூகுள்ப்ளே இல்லாமல் வேறுஎங்கிருந்தும் இன்ஸ்டால் செய்யப்படும் அப்ளிகேஷன்கள் போனுக்குப் பாதுகாப்பான தில்லை.

அப்ளிகேஷன் லாக்!

முக்கியமான தகவல்கள் இருக்கும் கேலரி, இன்பாக்ஸ், மெயில் அப்ளி கேஷன்களை எப்போதும் லாக்செய்து வைக் கலாம். இதெற்கென்றே கூகுள் ப்ளேயில் நிறைய அப்ளி கேஷன்கள் உள்ளன. இது, ஒவ்வொரு முறை குறிப்பிட்ட அப்ளிகேஷனை ஓப்பன் செய்யும்போதும் ஒரு பாஸ்வேர்டு/பின் (PIN) நம்பர் கேட்கும்.

ரூட் (Root) செய்ய வேண்டாம்!

போனை ரூட் செய்வது என்பது நம் விண்டோஸ் கணினியில் அட்மின் கணக்கை பயன்படுத்துவது போல. இதன்மூலம் போனுக்குத் தேவையான லேட்டஸ்ட் ஆபரேட்டிங்சிஸ்டம் முதல், இயங்காத அப்ளிகேஷனை இயங்கவைப்பது வரை என பல் வேறு வசதிகள் கிடைக்கும். ஆனால் ரூட் அக்சஸ் உள்ள அப்ளிகேஷன், போனில் உள்ள தகவல்கள் அனைத்தையும் அறியும் வசதி யைப் பெறும். இதனால் பாதுகாப்பற்ற ஏதேனும் ஒரு அப்ளி கேஷன்மூலம் நமதுதனிப்பட்ட தகவல்கள் திருடப்படலாம்.

பிரவுஸர்கள் எச்சரிக்கை!

போனில்பிரவுஸர்களைப் பயன்படுத்தும்போது பாஸ்வேர்டு அல்லது இதர தகவல்களைக் கொ டுத்தால், பயன்படுத்தி முடித்தபின் ஹிஸ்டரி யை அழித்துவிடுவது (Delete) முக்கியமானது.

அதேபோல, பணப்பரிவர்த்தனை தொடர்பான வேலைகளுக்கு குறிப்பிட்ட அப்ளிகேஷனை டவுன்லோடு செய்வதுதான் பாதுகாப்பானது.

அப்டேட் அவசியம்!

போனின்சாஃப்ட்வேரை புதியவெர்சனுக்கு அப்டேட்செய்துவைத்திருப்பது அவசியமான ஒன்று. அதேபோல, அப்ளி கேஷன்களுக்கும் அப்டேட் வசதி வரும் போதெல்லாம் அதைச்செய்து கொள்ள வேண்டும்.

ஆனால், அந்தசமயங்களில் எச்சரிக்கையுடன் இருக்க வே ண்டும். அப்ளிகேஷன்கள் நம்மிடம்கேட்கும் அனுமதிகளை நன்கு படித்துப் பார்த்த பிறகே, அனுமதி வழங்க வேண்டும்.

போன் தொலைந்துவிட்டால்..?

இறுதியாக, இத்தனை பாதுகாப்பாக இருந்தும் உங்கள்போன் தொலைந்து போய்விட்டால், முதலில் நீங்கள் செய்ய வேண்டியது ஜி மெயில், ஃபேஸ்புக் போன்றவற்றின் பாஸ்வேர்டை மாற்று வது.

அடுத்தபடியாக, ‘ஆண்ட்ராய்டு டிவைஸ் மேனேஜர்’மூலம் போனில் இருக்கும் தகவல்களை அழிக்க முயற்சி செய்வது தான். ஆண்ட்ராய்டு போனின் பாதுகாப்புக்கான வழிகளைச் சொல்லிவிட்டோம். இந்த வழிகளை நீங்களும் பின்பற்ற லாமே!

=> பிரபு கிருஷ்ணா, தொழில் நுட்ப வல்லுநர்

Leave a Reply

This is default text for notification bar
This is default text for notification bar
%d bloggers like this: